เทศบาลนครเชียงใหม่ ภายใต้นโยบายด้านการส่งเสริมคุณภาพชีวิตในเชิงรุก จัดโครงการฝึกอบรมและศึกษาดูงานให้แก่ผู้สูงอายุในเขตเทศบาลนครเชียงใหม่ รุ่นที่ 1 แขวงเม็งราย มุ่งยกระดับคุณภาพชีวิตที่ดีอย่างยั่งยืน เตรียมพร้อมก้าวเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุอย่างมีประสิทธิภาพ
โดยโครงการดังกล่าวจัดขึ้น ระหว่างวันที่ 24 - 26 กรกฎาคม 2567 นำโดย นายอัศนี บูรณุปกรณ์ นายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่ พร้อมด้วย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล ปลัดเทศบาล รองปลัดเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ และเจ้าหน้าที่เทศบาลนครเชียงใหม่ นำกลุ่มผู้สูงอายุ คณะกรรมการผู้สูงอายุ ในเขตเทศบาลนครเชียงใหม่ เข้าร่วมโครงการฯ ณ จังหวัดพิษณุโลก และจังหวัดเพชรบูรณ์
สำหรับการศึกษาดูงานในวันที่ 26 กรกฎาคม 2567 คณะศึกษาดูงานได้รับฟังการบรรยายในหัวข้อ “การพัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุและการจัดสวัสดิการผู้สูงอายุ“ โดยเจ้าหน้าที่เทศบาลนครพิษณุโลก เพื่อให้กลุ่มผู้สูงอายุ คณะกรรมการผู้สูงอายุ ในเขตเทศบาลนครเชียงใหม่ สามารถนำความรู้และประสบการณ์ที่ได้รับโดยตรงมาต่อยอดประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับชุมชนของตนเองได้อย่างมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น ณ โรงแรม ดิ อิมพีเรียล โฮเทล แอนด์ คอนเวนชั่น เซ็นเตอร์ พิษณุโลก อำเภอเมืองพิษณุโลก จังหวัดพิษณุโลก